954

Các Website Nào Cần Đăng Ký Với Bộ Công Thương?

5
(1)

Hiện nay, chính phủ đang ngày càng xiết chặt và kiểm soát nghiêm ngặt các hoạt động thương mại điện tử. Điều này khiến rất nhiều cá nhân và doanh nghiệp cảm thấy băn khoăn và lo lắng. Mới đây, Chili đã nhận được một câu hỏi của khách hàng tại Cần Thơ về vấn đề đăng ký giấy phép về website với nội dung như sau:

Câu hỏi:

Tôi đinh mở một trang web doanh nghiệp về thương mại điện tử với tên gọi raovatcantho. Mục đích hoạt động của website là cho phép người bán có thể kinh doanh các mặt hàng nhỏ lẻ và đăng một số quảng cáo tại thành phố Cần Thơ. Với một website như vậy, tôi muốn hỏi tôi có cần đăng ký với cơ quan thẩm quyền tại địa phương hay không? Tôi có phải khai báo thuế trong thời gian đầu hay không? Và khi có giao dịch phát sinh hóa đơn đối với các khách hàng đăng quảng cáo thì tôi có phải làm các thủ tục khai báo gì không?

Lập website thương mại điện tử có cần đăng ký với bộ công thương?

Trả lời:

Để trả lời về các vấn đề này, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định theo văn bản pháp luật của chính phủ như sau:

Có cần phải đăng ký website với bộ công thương hay không?

Theo như quy định tại khoản 2, Điều 35 của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP của chính phủ thì khi website có thực hiện một trong các hoạt động sau, cần phải đăng ký sàn giao dịch Thương mại điện tử:

  • Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng để trưng bày hoặc giới thiệu sản phẩm/dịch vụ.
  • Website cung cấp các chuyên mục bán hàng và cho phép người tham gia đăng tin, tiến hành các giao dịch mua bán sản phẩm/dịch vụ.
  • Webiste cho phép người tham gia thiết lập các website con để trưng bày hoặc giới thiệu sản phẩm/dịch vụ

Từ những quy định trên cho thấy website của bạn cần phải được đăng ký sàn giao dịch Thương Mại Điện Tử với Bộ Công Thương theo đúng pháp luật. Nếu bạn thiết lập website mà không đăng ký thì sẽ có thể bị phạt tiền lên tới 100 triệu đồng theo nghị định 185/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Quy định về đăng ký website được nêu rõ trong văn bản pháp luật

Về đối tượng đăng ký thủ tục website sàn giao dịch thương mại điện tử sẽ tuân theo điều 13, Thông tư số 47/2014/TT-BCT do Bộ Công Thương ban hành ngày 5/12/2014. Ở đây, luật đã quy định rõ: Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức hoạt động trong lĩnh vực xúc tiến thương mại hoặc hỗ trợ doanh nghiệp, có website Thương mại điện tử trên đó có cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau Dịch vụ sàn giao dịch Thương mại điện tử, dịch vụ đấu giá trực tuyến, dịch vụ khuyến mại trực tuyến. Như vậy, có thể kết luận, để tiến hành thủ tục đăng ký sàn giao dịch Thương mại điện tử thì chủ sở hữu website phải là thương nhân hoặc tổ chức. Cá nhân không được thực hiện cung cấp các loại hình dịch vụ TMĐT nêu trên.

Có cần phải khai thuế trong thời gian đầu hay không?

Theo nguyên tắc của Luật Quản lý thuế thì một khi đã tiến hành kinh doanh, thực hiện các giao dịch mua bán thì bất cứ cá nhân hay doanh nghiệp nào đều cần phải đóng thuế theo nghĩa vụ thuế đối với nhà nước. Việc kê khai thuế, mức thuế, cách thức thu thuế, loại thuế… được thực hiện theo các quy định pháp luật hiện hành về thuế và quản lý thuế.

Sau những giải đáp này, hy vọng bạn sẽ có thêm những kiến thức hữu ích về pháp luật. Chúc bạn thiết kế website bán hàng thương mại điện tử thành công!

BÌNH CHỌN:

Hãy bình chọn 5 sao nếu bạn tìm thấy nội dung hữu ích.

Xếp hạng: 5 / 5. Phiếu bầu: 1

Cảm ơn bạn đã bình chọn.

TRỤ SỞ CHÍNH:

VĂN PHÒNG KINH DOANH MIỀN NAM:

VĂN PHÒNG KINH DOANH MIỀN BẮC: